Uncategorized

બ્રહ્મચારી હનુમાનજીને વિશેષ સંજોગોમાં લગ્ન કરવા પડ્યા, તેમના વિશે વિગતવાર જાણો.

હિન્દુ ધર્મમાં હનુમાનજીને ઘણું માનવામાં આવે છે. હનુમાનજીની પૂજા કરવાથી તેમના ભક્તો હંમેશાં દુ: ખ અને મુશ્કેલીથી દૂર રહે છે. આ કારણોસર, તેઓને સંકટ મોચન પણ કહેવામાં આવે છે. હનુમાન જીનાં ઘણાં નામ છે, પછી ભલે તમે તેને બજરંગ બાલી કહો છો અથવા તમે તેને રામ ભક્ત કહી શકો છો. હનુમાન જી ભગવાન શ્રી રામના અંતિમ ભક્ત તરીકે પણ ઓળખાય છે. શાસ્ત્રો અનુસાર હનુમાન ચાલીસાના વાંચન દ્વારા વ્યક્તિનો દિવસ બદલાવા લાગે છે. કોઈ પણ વ્યક્તિના જીવનમાં આવતી ગરીબી દૂર થવા લાગે છે.

બાળ બ્રહ્મચારી અને રામ ભક્ત તરીકે પણ હનુમાન જીની પૂજા કરવામાં આવે છે. આ વસ્તુ લોકપ્રિય છે. પરંતુ શું તે એકલો હતો, તે કદાચ સંપૂર્ણપણે સાચું નથી. પૌરાણિક કથા મુજબ, તેના કુલ ત્રણ લગ્ન થયા હતા, પરંતુ આ ત્રણના સંજોગો અને સમય ખૂબ જ અલગ અને રસપ્રદ રહ્યા છે.

કેટલીક રીતે આંધ્રપ્રદેશના મંદિર દ્વારા પણ પુષ્ટિ મળી છે, જ્યાં તેમની પત્ની સાથે હનુમાનજીની મૂર્તિ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિર લાંબા સમયથી માન્યતા પ્રાપ્ત છે. ઘણાં યુગલો અહીં તેમના લગ્ન જીવનને ખુશ કરવા આવે છે. આજે અમે તમને જણાવીએ છીએ કે બાળ બ્રહ્મચારી હનુમાનજીના કેમ અને કેવી રીતે ત્રણ લગ્ન કરાયા હતા.

પરાશર સંહિતા અનુસાર, બજરંગીની પહેલી પત્ની સૂર્યાની પુત્રી સુવર્ચલા હતી. એવું માનવામાં આવે છે કે રુદ્રાવતાર હનુમાનજી સૂર્યના શિષ્ય હતા. આવી સ્થિતિમાં સૂર્યદેવે તેમને નવ વિદ્યાનું જ્ .ાન આપવું પડ્યું. આવી સ્થિતિમાં હનુમાનજીએ પાંચ વિદ્યા શીખી હતી. પરંતુ બાકીના ચાર ફક્ત પરિણીત વ્યક્તિ જ શીખી શક્યા. આવી સ્થિતિમાં સૂર્યદેવે હનુમાનજીને લગ્ન માટે કહ્યું હતું. આ માટે તેણે પોતાની પુત્રી સુવર્ચલાની પસંદગી કરી. એવું કહેવામાં આવે છે કે સુવર્ચલા હંમેશાં કઠોરતામાં બેસતા હતા. આ કારણોસર, હનુમાનજીએ પોતાનું શિક્ષણ પૂરું કરવા માટે સુવર્ચલા સાથે લગ્ન કરવું પડ્યું. હનુમાન જી સાથે લગ્ન કર્યા પછી, સુવર્ચલા કાયમ માટે તપશ્ચર્યામાં વ્યસ્ત થઈ ગયા.

પૌમચારિતના એક એપિસોડ મુજબ, જ્યારે રાવણ અને વરુણ દેવ વચ્ચે યુદ્ધ થયું હતું, ત્યારે હનુમાન જી વરુણ દેવ વતી રાવણ સાથે લડ્યા હતા. તે જ સમયે, તેણે તેના બધા પુત્રોને બંધક બનાવ્યા હતા. એવું માનવામાં આવે છે કે યુદ્ધમાં પરાજિત થયા પછી, રાવણે તેની દુહિતા અનંગકુસુમાના લગ્ન હનુમાન સાથે કર્યા. આ લગ્ન વિશેની માહિતી પામ ચરિત નામના શાસ્ત્રમાં જણાવાયું છે કે સીતાની હત્યાના સમાચાર સાથે રાક્ષસ-સંદેશવાહક હનુમાનની સભામાં પહોંચ્યા ત્યારે રાક્ષસ-સંદેશવાહક હનુમાનની સભામાં પહોંચ્યા, અને અનંગકુસુમા બેભાન થઈ ગયા.

વરૂણદેવ અને રાવણ વચ્ચેના આ યુદ્ધમાં હનુમાને પ્રતિનિધિ તરીકે લડતા વરુણદેવને વિજય અપાવ્યો હતો. પાછળથી, આથી ખુશ થઈને વરૂણદેવે તેમની પુત્રી સત્યવતીના લગ્ન હનુમાનજી સાથે કર્યા. શાસ્ત્રોમાં હનુમાનજીના આ લગ્નો વિશે આપણને ખબર ના પડે, પરંતુ આ ત્રણ લગ્ન વિશેષ સંજોગોમાં થયાં. વળી એવું પણ બહાર આવ્યું છે કે હનુમાનજીએ ક્યારેય તેમની પત્નીઓ સાથે વૈવાહિક સંબંધો જાળવ્યા ન હતા. હનુમાન જી જીવનભર બ્રહ્મચારી રહ્યા હતા.

 

32 Replies to “બ્રહ્મચારી હનુમાનજીને વિશેષ સંજોગોમાં લગ્ન કરવા પડ્યા, તેમના વિશે વિગતવાર જાણો.

  1. 825339 762788Thanks for this fantastic post! It has long been extremely valuable. I wish that you will carry on posting your wisdom with us. 360839

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *