News

દિલીપકુમાર 98 વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા, ફળોની દુકાનથી બોમ્બે ટોકીઝ સુધીની તેમની યાત્રા વાંચી

દિલીપકુમાર મૃત્યુ: હિન્દી સિનેમાના પીte અભિનેતા દિલીપકુમારનું 98 વર્ષની વયે અવસાન થયું છે. તે છેલ્લા કેટલાક સમયથી બીમાર હતો. તેમનું મુંબઈની હિન્દુજા હોસ્પિટલમાં નિધન થયું હતું.

નવી દિલ્હી: હિન્દી સિનેમાના દિગ્ગજ અભિનેતા દિલીપકુમારનું 98 વર્ષની વયે અવસાન થયું છે. તે છેલ્લા કેટલાક સમયથી બીમાર હતો. તેમનું મુંબઈની હિન્દુજા હોસ્પિટલમાં નિધન થયું હતું. તેમની પાસે શ્રેષ્ઠ કારકિર્દી છે અને તે અભિનય મોરચામાં બોલિવૂડના દિગ્ગજ ખેલાડી રહી છે. પરંતુ આ યાત્રા ખૂબ જ અનોખી રીતે શરૂ થઈ. તે 1944 ની છે. તે દિવસોમાં બોમ્બે ટોકીઝ સ્ટુડિયોની પોતાની શૈલી હતી. પરંતુ બોમ્બે ટોકીઝ નવા હીરોની શોધમાં હતા. સ્ટુડિયોની માલિક દેવિકા રાની હતી. આ બધા જ સંઘર્ષની વચ્ચે એક દિવસ તે બજારમાં ખરીદી કરવા ગઈ હતી. તેનો હેતુ ખરીદવાનો હતો, પરંતુ તેનો નવો હીરો શોધવાની ઇચ્છા પણ તેના મગજમાં હતી. ખરીદી કરતી વખતે તે ફળની દુકાન પર ગઈ. તે દુકાન પર ઉપસ્થિત યુવકો તેની ઉપશીર્ષકની આંખોથી ખુશ થયા. તેને નસીબ અથવા સંયોગ કહો કે તે યુવાન દુકાનમાં હતો કારણ કે તેના પિતા બીમાર હતા. દેવિકાને તેનો ચહેરો અભિનય માટે યોગ્ય લાગ્યો અને તેણે તેની આંખોમાં પફનેસ જોયું, જે સુપરસ્ટાર માટે જરૂરી ચીજો હતી. દેવિકાએ તેને તેનું વિઝિંગ કાર્ડ આપ્યું અને સ્ટુડિયોમાં થોડી વાર આવીને મળવા કહ્યું.

દિલીપકુમાર બનવાની યુસુફ ખાનની યાત્રા

આ યુવાન જલ્દીથી સ્ટુડિયો પહોંચ્યો. કેટલાક પરીક્ષણો પછી, તેને એપ્રેન્ટિસ પોસ્ટ માટે રાખવામાં આવ્યો હતો. આ પછી દેવિકાએ આ હીરો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. હવે તે તેને આવો સ્પર્શ આપવા માંગતી હતી કે તે રૂપેરી પડદે પ્રભુત્વ મેળવશે. આ રીતે યુસુફ ખાન બોમ્બે ટોકીઝનો ભાગ બની ગયો હતો. દિલીપકુમાર બન્યા ત્યાં સુધી યુસુફની યાત્રા ખૂબ જ રસપ્રદ હતી. લેખક અશોક રાજે તેમની પુસ્તક ‘હિરો’ માં લખ્યું છે કે તેમને દિલીપ નામ હિન્દીના વરિષ્ઠ સાહિત્યકાર ભગવતી ચરણ વર્મા દ્વારા અપાયું હતું, જ્યારે માનવામાં આવે છે કે કુમાર તેમની સાથે તત્કાલિન ઉભરતા સ્ટાર અશોક કુમારથી મળ્યા હતા. જોકે, ફિલ્મના લેખક બનેલા રૂબેનનું કહેવું છે કે દેવિકા રાણી તેમના માટે ત્રણ નામ દિલીપકુમાર, વાસુદેવ અને જહાંગીર લઈને આવી હતી.

જન્મ, શિક્ષણ અને નોકરી

દિલીપકુમારનો જન્મ 11 ડિસેમ્બર, 1922 ના રોજ પેશાવર (હાલ પાકિસ્તાનમાં) માં થયો હતો. તેને 12 ભાઈ-બહેન હતા અને તે ત્રીજા નંબરે હતો. તેમના પિતા 1930 ના દાયકામાં મુંબઇ આવ્યા હતા, તેઓ અહીં પોતાનો ફળોનો વ્યવસાય સ્થાપિત કરવા માગે છે અને તેમણે કર્યું. તે જ સમયે, યુસુફ ખાલસા કોલેજમાંથી આર્ટ્સમાં સ્નાતક હતો. અભ્યાસ પછી, યુસુફ કામ પર ગયો, પછી તેણે આર્મી કેન્ટીનમાં સહાયક મેનેજરની નોકરી લીધી. રસપ્રદ વાત એ છે કે તેના પરિવારમાં કોઈની પાસે ફિલ્મ અથવા સંગીત સાથે કોઈ દૂરનો સંબંધ નહોતો.

પ્રથમ ફિલ્મ

કેટલાક તૈયારી સમય પછી દિલીપકુમારને લોંચ કરવાનો સમય આવ્યો હતો. દેવિકા રાનીએ 1944 માં ફિલ્મ ‘જ્વાર ભાટા’ થી તેની શરૂઆત કરી હતી. ફિલ્મની હિરોઇન પણ નવી હતી. આમાં દિલીપ કુમારે એક ખેલ કલાકારની ભૂમિકા ભજવી હતી. પરંતુ ફિલ્મ કામ કરી શકી નહીં અને દરેકને લાગ્યું કે આ હીરોમાં શક્તિ નથી. પરંતુ ત્રણ વર્ષની મહેનત પછી, એવો સમય પણ આવ્યો જ્યારે પહેલી ફિલ્મ ક્લિક થઈ. 1947 માં આવેલી ફિલ્મ ‘જુગ્નુ’એ તેમનું નસીબ બદલી નાખ્યું અને તે પછી તેને ક્યારેય પાછળ જોવાની તક મળી નહીં.

3 Replies to “દિલીપકુમાર 98 વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા, ફળોની દુકાનથી બોમ્બે ટોકીઝ સુધીની તેમની યાત્રા વાંચી

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *