Uncategorized

અપરિણીત લોકો આ દેશમાં સાથે રહી શકતા નથી. દારૂના વેચાણ ઉપર પણ પ્રતિબંધ છે….

તમે બ્રુનેઇ દેશ વિશે કેટલીક વાતો સાંભળી હશે. એટલું જ નહીં, દેશ-વિદેશની માહિતીમાં કોને રસ હશે. તેને પણ ખબર હોત કે આ દેશ ક્યાં છે. જેઓ જાણતા નથી તેમને દો. તેમના માટે, જણાવી દઈએ કે બ્રુનેઇ એક નાનો દેશ છે. જે બોર્નીયો ટાપુ પર આવેલું છે. આ નાનો દેશ ઇન્ડોનેશિયા અને મલેશિયાનો પાડોશી છે. તેનો સુલતાન છે “હસન અલ બોલ્કીઆહ”. જે ખૂબ જ ધનિક વ્યક્તિ છે. તે બેવરલી હિલ્સ હોટલ, હોટલ બેલ એર સહિતની ડોરચેસ્ટર હોટલ ચેઇનનો માલિક છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે નાતાલના તહેવારને પણ આ દેશમાં ખુલ્લેઆમ ઉજવણી કરવાની મંજૂરી નથી. આ દેશમાં ખૂબ જ કડક કાયદા અમલમાં છે. જેને બધાએ અનુસરવાનું છે. તો ચાલો જાણીએ આ દેશના કઠોર અને વિચિત્ર કાયદા વિશે.

સૌ પ્રથમ, આપણે તમને જણાવી દઈએ કે આ મુસ્લિમ બહુમતી ધરાવતો દેશ છે. જ્યાં કુલ વસ્તી 4,20,000 છે, જેમાંથી 65 ટકા મુસ્લિમ છે અને આ દેશ તેલ સંપત્તિથી સમૃદ્ધ છે. હવે આપણે આ દેશના વિચિત્ર કાયદા વિશે વાત કરીએ. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ દેશમાં કોઈ પણ જાહેરમાં ક્રિસમસની ઉજવણી કરી શકે નહીં. તેની પાછળનું કારણ એ છે કે ડિસેમ્બર 2015 માં, અહીં સુલતાનનું એક હુકમનામું આખી દુનિયામાં ચર્ચાનું કેન્દ્ર બન્યું હતું. જેમાં એવી ઘોષણા કરવામાં આવી હતી કે જો દેશમાં કોઈ પણ મુસ્લિમ ક્રિસમસની ઉજવણી કરતા જોવા મળે છે, તો તેને પાંચ વર્ષની સજા ભોગવવી પડશે. જો કે, તેમણે બિન-મુસ્લિમોને નાતાલની ઉજવણી માટે શરતી મંજૂરી આપી. આ હુકમનામું અનુસાર, “જો કોઈ પણ મુસ્લિમ નાતાલને ક્રિસમસ શુભેચ્છાઓ, સાન્તાક્લોઝ કેપ અથવા આ પ્રકારની અન્ય કોઈ સામગ્રી આપે છે, તો તેને પાંચ વર્ષ સુધીની સજાની સજા પણ થશે.” બીજી બાજુ, જો કોઈ તેનું પાલન ન કરે તો તેને સજા ઉપરાંત $ 40,000 બ્રુનેઇ ડ (લર (રૂ. 22,11,526) નો દંડ થઈ શકે છે, કારણ કે અહીં સુલતાન માને છે કે ખુલ્લામાં ઉજવણી કરવાથી ઇસ્લામની ભૂમિકાને નબળી પડી શકે છે.

એટલું જ નહીં, બ્રુનેઇ દેશમાં બીજા ઘણા કડક અને વિચિત્ર કાયદા લાગુ છે. ઉદાહરણ તરીકે, 2014 માં, આ દેશના સુલતાને શરિયા કાયદો લાગુ કરીને ચોરીના દોષિત લોકોના અંગ કાપવાની જાહેરાત કરી હતી. બ્રુનેઇનો કડક શરિયા કાયદો પણ દારૂના વેચાણ પર પ્રતિબંધ મૂક્યો છે. જો કે, 17 વર્ષથી ઉપરના મુસ્લિમોને ડ્યુટી ફ્રી ભથ્થું ઉપલબ્ધ છે. દર 48 કલાકમાં બે લિટર વાઇન અથવા બિયરના 12 કેન દેશમાં લાવી શકાય છે. એરપોર્ટ પર એક કસ્ટમ ફોર્મ ભરો અને નિરીક્ષણના કિસ્સામાં તે હંમેશાં તમારી પાસે રાખો. પ્રવાસીઓ હોટલના રૂમો અથવા ખાનગી રહેઠાણોમાં દારૂ પી શકે છે, પરંતુ જાહેર સ્થળોએ નશામાં ન આવે તેનું ધ્યાન રાખવું. નહીં તો મુશ્કેલી .ભી થઈ શકે છે.

અપરિણીત લોકો સાથે રહી શકતા નથી…

જ્યારે આખું વિશ્વ લિવ-ઇન રિલેશનશિપ તરફ આગળ વધી રહ્યું છે. આવી સ્થિતિમાં, બ્રુનેઇ એક એવો દેશ છે જ્યાં રક્ત સંબંધીઓ અથવા પરિણીત લોકો સિવાય કોઈને સાથે રહેવાની મનાઈ નથી. લોહીના સબંધીઓ કે લગ્ન કર્યા સિવાય એકલા રહેવું કાયદાની વિરુદ્ધ છે. તે સાઉદી અરેબિયા સહિત મધ્ય પૂર્વના કેટલાક દેશો જેવું જ છે. આ ખરેખર ફક્ત બ્રુનેઇ મુસ્લિમોને લાગુ પડે છે. આવા લોકોને મોલમાં ચાલવું અથવા પાર્કમાં બેસવું બ્રુનેઇમાં ગેરકાયદેસર માનવામાં આવે છે.

ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે બ્રુનેઇ એક વિકસિત રાષ્ટ્ર માનવામાં આવે છે. બ્રુનેઇ દારુસલામ નામનો અર્થ છે ‘શાંતિનો વાસ’. આ દેશ દક્ષિણપૂર્વ એશિયામાં તેમના ઘણા પાડોશીઓ કરતા ઉચ્ચ જીવનધોરણ અને લાંબી આયુષ્ય માટે જાણીતો છે. 2020 સુધી અહીંના લોકોની સરેરાશ ઉંમર 75.93 વર્ષ રહી છે. આ જ વાત કહેવામાં આવે છે કે આ દેશનો સુલતાન 13 લાખ રૂપિયા સુધી વાળ કાપવામાં ખર્ચ કરે છે.

 

12 Replies to “અપરિણીત લોકો આ દેશમાં સાથે રહી શકતા નથી. દારૂના વેચાણ ઉપર પણ પ્રતિબંધ છે….

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *