News

સાવન મહિનામાં ઉપવાસ કરતા પહેલા આ બાબતો પર ધ્યાન આપો, તો જ તમને ઇચ્છિત પરિણામ મળશે…

ચાતુર્માસની પૌરાણિક કથા શું છે અને આ સમય દરમિયાન શું કાળજી લેવી જોઈએ. વિગતવાર જાણો …

હિન્દુ ધર્મમાં ચાતુર્માસનું વિશેષ આધ્યાત્મિક મહત્વ છે. તે જ સમયે, આ સમયગાળા દરમિયાનના નિયમોનું પાલન કરીને, જે લોકો ઉપવાસ રાખે છે તેમની બધી ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે. હિંદુ શાસ્ત્રોમાં માન્યતા છે કે અષાhad મહિનામાં શુક્લ પક્ષની એકાદશીની રાતથી, ભગવાન વિષ્ણુ આગામી ચાર મહિના સુધી યોગ નિદ્રામાં સમાઈ જાય છે અને કાર્તિક મહિનામાં શુક્લ પક્ષની એકાદશી પર યોગ નિદ્રાથી જાગૃત થાય છે. તેથી જ આ ચાર મહિનાને ‘ચાતુર્માસ’ કહેવામાં આવે છે.

ચતુર્માસનું હિન્દુ ધર્મમાં વિશેષ આધ્યાત્મિક મહત્વ છે. ધાર્મિક માન્યતાઓ અનુસાર લગ્ન, ગૃહ પ્રવેશ, દેવી-દેવતાઓનો અભિષેક, યજ્ etc. વગેરે શુભ વિધિઓ આ ચાર મહિના દરમિયાન બંધ રહે છે. ચતુર્માસ ‘દેવશયન’ સમયગાળાથી સંબંધિત છે. શાસ્ત્રો અનુસાર લક્ષ્મીજી વરસાદી માહિતિના ચાર મહિના દરમિયાન ભગવાન વિષ્ણુની સેવા કરે છે. જો આ સમયગાળા દરમિયાન કેટલાક નિયમોનું પાલન કરીને ઉપવાસ કરવામાં આવે છે, તો એવું માનવામાં આવે છે કે બધી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે ચાતુર્માસનો પહેલો મહિનો એટલે કે સાવન મહિનો ભગવાન શિવને સમર્પિત છે. ખરેખર, પાર્વતી જીએ સાવન મહિનામાં કડક ઉપવાસ અને તપસ્યા કરી હતી, અને તેણીની કઠોરતાથી પ્રસન્ન થઈને શિવએ તેનું લગ્ન કર્યાં હતાં. તેથી જ સાવન સોમવારનો વ્રત ઇચ્છિત વર મેળવવા માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે.

આ સિવાય ભગવાન વિષ્ણુ ‘દેવશૈની એકાદશી’ પર નિંદ્રામાં ગયા પછી, શિવ પોતે 4 મહિના સુધી બ્રહ્માંડ પર શાસન કરશે. આ અર્થમાં આ સમયે શિવની પૂજા કરવાનું પણ વિશેષ મહત્વ છે. આ વર્ષે ચાતુર્માસ 20 મી જુલાઈ એટલે કે મંગળવારથી શરૂ થઈ રહ્યો છે. તે જ સમયે, તે 14 નવેમ્બરના રોજ રવિવારે સમાપ્ત થશે. આ દિવસે દેવોત્થન એકાદશીનું વ્રત રાખવામાં આવશે.

ચાતુર્માસમાં ઉપવાસ દરમિયાન આ નિયમોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ…

એવું માનવામાં આવે છે કે આ મહિનામાં ઉપવાસ કરવાથી બધી ઇચ્છાઓ પૂર્ણ થાય છે. સાવન સોમવારે ઉપવાસ કરવા ઉપરાંત, ઘણા લોકો આ આખા મહિના દરમિયાન ઉપવાસ રાખે છે. આવા લોકોએ અમુક વસ્તુઓની કાળજી લેવી જ જોઇએ. તો ચાલો જાણીએ આ વસ્તુઓ…

1) જો તમે સાવન મહિનાનો આખો ઉપવાસ કરી રહ્યા છો, તો તે સમયે તમારે ફ્લોર પર સૂવું અને સૂર્યોદય પહેલાં ઉભા થવું ખૂબ જ સારું છે.

2) ભગવાનની ઉપાસનામાં મોટાભાગનો સમય જાગૃત થવા અને મૌન રહેવું ખૂબ જ સારું છે, જેથી મોંમાંથી ખોટા શબ્દો બહાર ન આવે અથવા મન ભટકતું નથી.

3) આ વ્રત દરમિયાન દૂધ, ખાંડ, દહીં, તેલ, વરિયાળી, પાંદડાવાળા શાકભાજી, મસાલેદાર ખોરાક ન લેવો જોઈએ. મધ્યસ્થતામાં ફળો ખાઓ. જેટલું ખોરાક લો કે તમને .ંઘ ન આવે અને ભગવાનની ઉપાસનામાં ખલેલ પહોંચાડો નહીં.

4) બીજી તરફ, જો તમે આખો મહિનો ઉપવાસ ન રાખો તો પણ, આ સમયમાં સોપારી, માંસ અને આલ્કોહોલ ન પીવો જોઈએ.

5) સાવન મહિના દરમ્યાન વ્રત રાખનારા લોકોએ આ સમયગાળા દરમિયાન હજામત કરવી ન જોઇએ અને વાળ અને નખ કાપવા ન જોઈએ.

6) ભગવાન ભોલેનાથ ઉપરાંત ભગવાન વિષ્ણુ અને તેમના ઇષ્ટદેવની પણ આ સમયગાળા દરમિયાન પૂજા કરવી જોઈએ.

7) આ સમય દરમિયાન, પતિ-પત્નીએ સંયમ રાખવો જોઈએ. જો શક્ય હોય તો ઉપવાસ દરમિયાન મુસાફરી ન કરો, પરંતુ ઘરે રહીને ભગવાનની પૂજા કરો.

ચાતુર્માસમાં એક જગ્યાએ આધ્યાત્મિક અભ્યાસ કરવો શ્રેષ્ઠ છે.

આધ્યાત્મિક અભ્યાસ માટે ચતુર્માસનો સમય શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. જો કે, આ સમય દરમિયાન મુસાફરીને ટાળવી જોઈએ અને ધ્યાન એક જગ્યાએ બેસીને કરવું જોઈએ. સાવન મહિનો આ ચાર મહિનામાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ માનવામાં આવે છે. આ મહિનામાં જે વ્યક્તિ ભાગવત કથા કરે છે, ભગવાન શિવની ઉપાસના કરે છે, ધાર્મિક વિધિઓ કરે છે, દાન કરે છે તેને નવીનીકરણીય પુણ્ય મળશે.

 

61 Replies to “સાવન મહિનામાં ઉપવાસ કરતા પહેલા આ બાબતો પર ધ્યાન આપો, તો જ તમને ઇચ્છિત પરિણામ મળશે…

  1. Channel Crossings Urgent Question Fugitive brothers flee Texas with hostages and end up in a vampire-filled Mexican town. WATCH A SHORT VIDEO HERE. The tours are free and run weekly on a Thursday evening from 5.30 – 7.30pm. More on the BBC’s international news and sport coverage © 2021 ON TV TONIGHT Legal Notices Privacy Policy Series 13: Episode 7 BBC Local Radio from your part of the East of England: This is BBC Four Series 3: 23 11 2021 No upcoming broadcasts 24-hour news, sport and programmes Why you can trust BBC News Channel Crossings Urgent Question RETURNING? LOGIN BBC Local Radio from your part of the East of England: This site is optimised for modern web browsers, and does not fully support your version of Internet Explorer. Series 1: 47. Party Invitation Follow Have Your Say on Twitter https://oyasorosoke.com/community/profile/eloy82s61214736/ 2) The menu screen disappears and the progress of auto programming is displayed. The progress bar indicates the number of TV and radio channels found. 3) Once the installation is completed, press the button and the TV will automatically exit the menu. Completing the CAPTCHA proves you are a human and gives you temporary access to the web property. We picked this stylish box as the best satellite receiver. Why? This subscription-free TV box will keep you busy with nearly 200 channels of movies, news, sport, weather, and full HD picture quality with 13 channels. Phone Run two 2150 MHz RG6 cables out of your satellite dish. You’ll find the satellite dish outputs just below the LNB, which is the arm that extends with the white bulbs on it. Connect one end of each cable to the satellite dish output. These cables run into your house and plug into your Dish Network receiver. One cable plugs into the “SAT1” input and the other plugs into the “SAT2” input. (For Dish Network, these do have the same nomenclature.)

  2. Pingback: 1hittite

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *