News

રાજ્યસભા ટીવી જોઈને, યુવતી પહેલેથી જ પ્રયાસમાં આઈ.એ.એસ. બની ગઈ હતી, 5 મા રેન્ક પર આવી, જાણો કેવી રીતે….

યુ.પી.એસ.સી. ની પરીક્ષાનું ક્લીયરિંગ એટલું સરળ નથી. તે એક સૌથી મુશ્કેલ પરીક્ષા માનવામાં આવે છે. લોકો તેની તૈયારી ઘણાં વર્ષો અગાઉથી શરૂ કરી દે છે. જો કે, તેમને રાખવાની બાંયધરી નથી. આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને એક એવી યુવતી સાથે પરિચય આપવા જઈ રહ્યા છીએ, જેણે પહેલી જ કોશિષમાં યુપીએસસીની પરીક્ષા જ નહીં ક્લિયર કરી હતી, પરંતુ ઓલ ઈન્ડિયા 5 મો રેન્ક લાવીને બધાને પણ આશ્ચર્યચકિત કર્યા છે. આટલું જ નહીં, આ યુવતીએ એન્જિનિયરિંગ કરતી વખતે યુપીએસસી માટે તૈયારી કરી હતી. તો આ છોકરીએ આવું અશક્ય કાર્ય કેવી રીતે કર્યું? ચાલો આપણે તેનાથી તેનું રહસ્ય જાણીએ.

તેમને મળો. આ આઈ.એસ. સૃષ્ટિ જયંત દેશમુખ (આઈ.એ.એસ. કૃતિ જયંત દેશમુખ) છે. સૃષ્ટિ મધ્ય પ્રદેશની રાજધાની ભોપાલની છે. તેણે 2018 યુપીએસસી પરીક્ષામાં ઓલ ઈન્ડિયા 5 મો રેન્ક મેળવ્યો. તે જ સમયે, તે મહિલા ઉમેદવારોમાં પ્રથમ નંબરે હતી. યુપીએસસીની પરીક્ષાનો આ તેનો પહેલો પ્રયાસ હતો અને તે તેમાં સફળ રહી.

આશ્ચર્યની વાત એ છે કે તેણે એક સાથે તેની એન્જિનિયરિંગ અને યુપીએસસી બંનેની પરીક્ષાઓ સાફ કરી. હકીકતમાં, જ્યારે તેણી એન્જિનિયરિંગનો ત્રીજો વર્ષ કરી રહી હતી, ત્યારે તેના મગજમાં એક વિચાર આવ્યો કે તે આખી જિંદગી એક સરળ કામ કરવામાં નહીં વિતાવી શકે. આવી સ્થિતિમાં તેણે આઈએએસ બનવાનું વિચાર્યું અને તે યુપીએસસીની તૈયારીમાં લાગી ગઈ.

જ્યારે તેમને પૂછવામાં આવ્યું કે તે બંને એક સાથે એન્જિનિયરિંગ અને યુપીએસસી પરીક્ષાની તૈયારીનું સંચાલન કેવી રીતે કરે છે, ત્યારે તેણે જવાબ આપ્યો કે બંને કરવાનું મુશ્કેલ છે. હું મારો મોટાભાગનો સમય અને શક્તિ યુપીએસસીની તૈયારીમાં ખર્ચ કરતો હતો. તે જ સમયે, જ્યારે એન્જિનિયરિંગની સેમેસ્ટરની પરીક્ષાઓ નજીક હતી, ત્યારે તે એકથી દો months મહિના પહેલા તેનો અભ્યાસ કરતી હતી.

સૃષ્ટિની આ સફળતામાં તેના માતાપિતાના ટેકાએ મોટો ભાગ ભજવ્યો. તેની માતા એક શિક્ષક છે જ્યારે પિતા એન્જિનિયર છે, પરંતુ આ હોવા છતાં, બંનેએ તેમને ક્યારેય પૂછ્યું નહીં કે તમે શું અને કેમ કરો છો? તે હંમેશાં તેની પુત્રીને સ્વસ્થ વાતાવરણ આપે છે જેનાથી તેના મગજમાં કોઈ દબાણ ન આવે.

સૃષ્ટિએ યુપીએસસીની તૈયારી દરમિયાન તેના તમામ સોશિયલ મીડિયા એકાઉન્ટ્સને ડિલીટ પણ કરી દીધા હતા. અભ્યાસ તરફ પોતાનું ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા માટે આ કર્યું. આ સિવાય તે રોજ ન્યુઝ પેપર વાંચતો હતો. તે ટીવી પર રાજ્યસભા ટીવી (આરએસટીવી) જોઈને પોતાને તૈયાર કરતી હતી. તે જ સમયે, નલાઇન અભ્યાસ સામગ્રીએ પણ તેને ખૂબ મદદ કરી.

બીજી ટીપ આપતા, ક્રિષ્ટી જયંત દેશમુખ કહે છે કે યુપીએસસી પરીક્ષાની તૈયારી કરતી વખતે તમારે ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે આ તમારી છેલ્લી તક છે. મેં તેને મારી પ્રથમ અને અંતિમ તક તરીકે ધ્યાનમાં લેવાની તૈયારી પણ કરી હતી. એક વાત એ પણ વિચારવી જોઈએ કે અહીં તમારી સ્પર્ધા લાખો લોકો સાથે નથી. આ પરીક્ષામાં ભાગ લેનારા મોટાભાગના વિદ્યાર્થીઓ ગંભીર નથી. તમારી સ્પર્ધા ફક્ત તે જ છે જેઓ તેની માટે ગંભીરતાથી તૈયારી કરી રહ્યા છે. તેથી તમારા મનમાંથી ભય ફેંકી દો.

 

One Reply to “રાજ્યસભા ટીવી જોઈને, યુવતી પહેલેથી જ પ્રયાસમાં આઈ.એ.એસ. બની ગઈ હતી, 5 મા રેન્ક પર આવી, જાણો કેવી રીતે….

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *