Cricket

ઓવલ પર વિજયનો અર્થ: ભારતીય ટીમ સરળથી સુવર્ણ તરફ જઈ રહી છે, જેના સંસાધનો સામે કોઈ ઉભું રહી શકતું નથી

જો આપણે વર્તમાન ભારતીય ટીમની સૌથી નબળી કડીઓ જોઈએ તો પ્રથમ નામ અજિંક્ય રહાણેનું છે, જેની ટેસ્ટ કારકિર્દીના આંકડાઓને ઈતિહાસ દ્વારા ઓછો અંદાજ આપી શકાય નહીં. બીજું નામ શાર્દુલ ઠાકુરનું છે, જેણે મૂલ્યવાન વિકેટ લઈને મેચનો પાસા ફેરવ્યો.

માત્ર એક વિજયથી ઇતિહાસ કેટલો બદલાઈ શકે છે? કેપ્ટનની મોટે ભાગે સરળ વારસો માત્ર એક જીત સાથે સોનેરી કેવી રીતે થાય છે? માત્ર એક જીત સાથે આખું વિશ્વ કેવી રીતે સમજી શકે છે કે BCCI ખરેખર માત્ર પૈસાની બાબતમાં જ નહીં પણ ભારતના ક્રિકેટ સંસાધનોની પ્રાકૃતિકતાના સંદર્ભમાં પણ સૌથી ધનિક બોર્ડ છે.

સોમવારે ઓવલ ટેસ્ટમાં વિરાટ કોહલીની ટીમે જે રીતે વળતો પ્રત્યાઘાત આપ્યો હતો, તેણે ફરી એક વખત યજમાનને ચોંકાવી દીધા હતા. હકીકતમાં, તે હવે ભારતીય ટીમની સૌથી મોટી ઓળખ બની ગઈ છે. પરંતુ, ઓવલમાં જીત સાથે, કોહલી ઇંગ્લેન્ડમાં ટેસ્ટ શ્રેણીમાં બે મેચ જીતનાર કપિલ દેવ પછી બીજો ભારતીય કેપ્ટન બની ગયો છે. હવે તેની પાસે મેચનેસ્ટરમાં છેલ્લી મેચ જીતીને ત્રણ મેચ જીતનાર પ્રથમ ભારતીય કેપ્ટન બનવાની તક છે. અત્યાર સુધી આ પરાક્રમ માત્ર વેસ્ટ ઈન્ડિઝ અને ઓસ્ટ્રેલિયાના કેપ્ટનોએ જ પ્રાપ્ત કર્યું છે.

જૂનમાં ન્યૂઝીલેન્ડ સામે વર્લ્ડ ટેસ્ટ ચેમ્પિયનશિપની અંતિમ હાર પછી, ટીકાકારો (આ લેખક સહિત) એ નિર્દેશ કરવાનું શરૂ કર્યું કે ભલે કોહલીએ ભારત માટે ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં સૌથી વધુ મેચ જીતી હોય, પણ તેનો વારસો ઓસ્ટ્રેલિયામાં ટેસ્ટ શ્રેણી સિવાય કશું જ નહોતો. તેના નામ પર.

હવે અચાનક કોહલી ઓસ્ટ્રેલિયા અને ઈંગ્લેન્ડમાં ટેસ્ટ શ્રેણી જીતવાની પરાક્રમ બતાવનાર માત્ર ભારતમાં જ નહીં પણ એશિયામાં પણ પ્રથમ કેપ્ટન બનવા જઈ રહ્યો છે. એટલું જ નહીં, આ વર્ષના અંતમાં ટીમ ઇન્ડિયાએ દક્ષિણ આફ્રિકાનો પ્રવાસ કરવાનો છે, જ્યાં નબળા દેખાતા સિંહને તેની ગુફામાં હરાવવાનું હવે અશક્ય લાગતું નથી. જો આ શક્ય બને તો 2023 માં ન્યૂઝીલેન્ડમાં માત્ર ટેસ્ટ શ્રેણી જીતવી કોહલી માટે અંતિમ સીમા બની શકે છે.

જો સ્ક્રિપ્ટ આ રીતે ચાલુ રહેશે, તો કોહલી સેના (દક્ષિણ આફ્રિકા, ઇંગ્લેન્ડ, ન્યુઝીલેન્ડ અને ઓસ્ટ્રેલિયા) દેશોમાં ટેસ્ટ શ્રેણી જીતનાર માત્ર એશિયા જ નહીં, ઇતિહાસમાં પ્રથમ કેપ્ટન બની શકે છે. કોઈપણ રીતે, કોહલીના નામે આર્મી દેશોમાં સૌથી વધુ ટેસ્ટ જીતવાનો રેકોર્ડ બની ગયો છે, જે હાલમાં એશિયન કેપ્ટનો માટે વર્લ્ડ કપ જીતવા સમાન ગણાય છે. ક્લાઈવ લોઈડની અજેય ટીમને પણ આ કરવાની તક મળી નથી. આનાથી મોટો વારસો શું હોઈ શકે?

આજે, જો કોહલી અથવા તેના ચાહકો એવું વિચારે છે, તો ઓવલ ટેસ્ટની જીત તેનું કારણ છે. નહિંતર, જો આ ટેસ્ટ હારી કે ડ્રો થઈ હોત તો કદાચ ઈંગ્લેન્ડમાં શ્રેણી જીતવાનું સપનું પૂરું ન થયું હોત અને તમે બાકીના સપના પણ જોઈ શકતા ન હોત.

છેલ્લા 42 વર્ષમાં ટીમ ઈન્ડિયાએ પ્રથમ ઈનિંગની લીડમાં ઘણા રન (99) ગુમાવીને વિદેશી ધરતી પર ટેસ્ટ મેચ જીતી નહોતી. અગાઉ ટીમ ઈન્ડિયાએ લોર્ડ્સમાં છેલ્લા સત્રમાં છ વિકેટ લઈને ભારત જીત્યું હોય તેવી મેચનું ઉદાહરણ ક્યારેય બતાવ્યું ન હતું.

ઓસ્ટ્રેલિયામાં એડિલેડમાં 36 રનમાં ઓલઆઉટ થયા બાદ, આ ટીમ એવો પલટવાર કરે છે કે જે શ્રેણી જીતી લે છે જે અત્યાર સુધી પથ્થરની રેખા સમાન દરજ્જો મેળવવા માટે વપરાય છે.

સફરમાં છેલ્લી વસ્તુ-
ઘણી વખત મહાન ટીમોની મહાનતા તે ટીમની સૌથી નબળી કડી દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. અજિંક્ય રહાણે બેટિંગમાં આ ટીમની સૌથી નબળી કડી છે, જેની ટેસ્ટ કારકિર્દીને ઇતિહાસ દ્વારા ઓછો અંદાજ આપી શકાય નહીં. બોલિંગમાં આ ટીમ માટે નબળી કડી શાર્દુલ ઠાકુર હોવાનું જણાય છે, જેમણે મૂલ્યવાન વિકેટ લઈને મેચનો પાસા ફેરવ્યો હતો. સ્પિન બોલિંગમાં, રવિન્દ્ર જાડેજા 227 ટેસ્ટ વિકેટ લેવા છતાં ઓલરાઉન્ડર કરતાં વધુ માનવામાં આવે છે.

હવે તમે જ કલ્પના કરો કે જો કોહલી આટલી મહત્વની ટેસ્ટ પહેલા ઈશાંત શર્મા, અશ્વિન અને મોહમ્મદ શમી વગર મેદાનમાં ઉતરી શકે તો ક્રિકેટ સંસાધનોની પ્રાકૃતિકતાની દ્રષ્ટિએ ટીમ ઈન્ડિયાનો કોઈ મેળ નથી.

અસ્વીકરણ: આ લેખકના વ્યક્તિગત વિચારો છે, જે વરિષ્ઠ રમત પત્રકાર છે. અમર ઉજાલા લેખમાં સમાવિષ્ટ માહિતી અને હકીકતોની ચોકસાઈ, સંપૂર્ણતા માટે જવાબદાર નથી. તમે તમારા વિચારો અમને blog@auw.co.in પર મોકલી શકો છો. લેખ સાથે સંક્ષિપ્ત પરિચય અને ફોટો જોડો.

 

5 Replies to “ઓવલ પર વિજયનો અર્થ: ભારતીય ટીમ સરળથી સુવર્ણ તરફ જઈ રહી છે, જેના સંસાધનો સામે કોઈ ઉભું રહી શકતું નથી

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *