Bollywood

લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીએ કેમ કહ્યું કે ‘દેશના લોકોએ અઠવાડિયામાં એક દિવસ ઉપવાસ કરવો જોઈએ’? કારણ રસપ્રદ છે..

2 ઓક્ટોબર હંમેશા ભારત માટે ખાસ દિવસ રહ્યો છે. આ દિવસે સમગ્ર દેશ ગાંધી જયંતિ અને લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી જયંતીની ઉજવણી કરે છે. શાસ્ત્રીજી દેશના બીજા વડાપ્રધાન હતા. આ વર્ષે તેમની 118 મી જન્મજયંતિ છે. તેનો જન્મ 2 ઓક્ટોબર 1904 ના રોજ ઉત્તર પ્રદેશના મુગલસરાયમાં થયો હતો. તેમનું પૂરું નામ મુનશી લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી છે.

તેમની પાસે કાર્યક્ષમ નેતૃત્વની ક્ષમતા હતી. તેઓ ગાંધીવાદી નેતા પણ હતા. તેને સાદગીમાં રહેવું ગમ્યું. તે પોતાની જીવનશૈલી ખૂબ જ સરળ રાખતો હતો. તેઓ શાંત વ્યક્તિત્વ ધરાવતા હતા. આજે, લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી જયંતીના અવસર પર, અમે તમને તેમના જીવન સાથે જોડાયેલી કેટલીક રસપ્રદ વાતો જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

1. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીને વાંચન અને લેખનનો ખૂબ શોખ હતો. જોકે, તેના માટે શિક્ષણ મેળવવું એટલું સરળ નહોતું. તે દિવસોમાં બહુ ઓછા ગામોમાં શાળાઓ હતી. આવી સ્થિતિમાં શાસ્ત્રીજીનો અભ્યાસ કરવા માટે તેઓ નદીમાં તરીને શાળાએ જતા હતા. તે રોજ આવું કરતો હતો. તેમણે ખૂબ જ મુશ્કેલ સંજોગોમાં તેમનું શિક્ષણ મેળવ્યું.

2. શાસ્ત્રીજી ગાંધીજીથી ખૂબ પ્રભાવિત હતા. તે તેમને અનુસરતો હતો. આવી સ્થિતિમાં શાસ્ત્રીજીએ 16 વર્ષની ઉંમરે ગાંધીજીના અસહકાર આંદોલનમાં જોડાવા માટે અભ્યાસ છોડી દીધો.

3. શાસ્ત્રીની પત્નીનું નામ લલિતા શાસ્ત્રી છે. તેમણે 1928 માં લલિત સાથે લગ્ન કર્યા. આ લગ્નથી તેને 6 બાળકો હતા, જેમાં બે પુત્રી અને ચાર પુત્રોનો સમાવેશ થાય છે.

4. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીએ તેમના જીવનકાળ દરમિયાન ઘણી ચળવળોમાં ભાગ લીધો હતો. તેઓ 1921 ના ​​અસહકાર આંદોલનથી લઈને 1942 માં બ્રિટીશ ભારત છોડો આંદોલન સુધી દરેક જગ્યાએ સક્રિય હતા.

5. જ્યારે શાસ્ત્રીજી વડાપ્રધાન બન્યા, ત્યારે 1965 માં ભારત-પાકિસ્તાનનું યુદ્ધ થયું. શાસ્ત્રીજીએ આમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. તેમણે મુશ્કેલ સંજોગોમાં પણ દેશને સારી રીતે સંભાળ્યો.

6. શાસ્ત્રીજીનું ‘જય જવાન જય કિસાન’નું સૂત્ર આજે પણ ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. તેમણે સૈન્યના જવાનો અને ખેડૂતોનું મહત્વ જણાવવા માટે આ સૂત્ર આપ્યું હતું.

7. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી વિશે બીજી રસપ્રદ બાબત એ છે કે વડા પ્રધાન બનતા પહેલા તેમણે ઘણા વધુ હોદ્દાઓ સંભાળ્યા છે. ઉદાહરણ તરીકે, તેઓ નહેરુજીની માંદગી દરમિયાન રેલવે મંત્રી, પરિવહન અને સંચાર મંત્રી, વાણિજ્ય અને ઉદ્યોગ મંત્રી, ગૃહમંત્રી અને પોર્ટફોલિયો વગર મંત્રી રહ્યા છે.

8. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રી 1964 માં વડાપ્રધાન બન્યા. ત્યારબાદ 1965 માં ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે યુદ્ધ થયું. આ દરમિયાન દેશમાં ખાદ્ય દુકાળ હતો. દેશ ભૂખમરાની સમસ્યામાંથી પસાર થઈ રહ્યો હતો. કટોકટીની આ ઘડીમાં શાસ્ત્રીજીએ તેમનો પગાર લેવાનું બંધ કરી દીધું. તેમજ દેશના લોકોને અઠવાડિયામાં એક દિવસ ઉપવાસ રાખવા અનુરોધ કર્યો હતો.

9. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીનું તાશ્કંદમાં 11 જાન્યુઆરી, 1966 ના રોજ અવસાન થયું. તેણે મૃત્યુના એક દિવસ પહેલા 10 જાન્યુઆરી, 1966 ના રોજ તાશ્કંદમાં પાકિસ્તાન સાથે શાંતિ કરાર કર્યો હતો. પરંતુ આના માત્ર 12 કલાક પછી (11 જાન્યુઆરી), તે અચાનક મૃત્યુ પામ્યો.

10. લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીના પિતાનું નામ મુનશીજી જ્યારે માતાનું નામ રામદુલારી હતું. શાસ્ત્રીજી પરિવારમાં સૌથી નાના હતા, તેથી દરેક જણ તેમને પરિવારમાં ઓછું કહેતા હતા.

7 Replies to “લાલ બહાદુર શાસ્ત્રીએ કેમ કહ્યું કે ‘દેશના લોકોએ અઠવાડિયામાં એક દિવસ ઉપવાસ કરવો જોઈએ’? કારણ રસપ્રદ છે..

  1. What i don’t realize is actually how you’re no longer actually a lot more well-appreciated than you might be now. You are very intelligent. You realize thus considerably relating to this subject, made me in my view imagine it from numerous numerous angles. Its like men and women don’t seem to be interested unless it¦s something to accomplish with Woman gaga! Your personal stuffs great. Always care for it up!

  2. Hmm it appears like your site ate my first comment (it was super long) so I guess I’ll just sum it up what I submitted and say, I’m thoroughly enjoying your blog. I as well am an aspiring blog writer but I’m still new to everything. Do you have any tips and hints for newbie blog writers? I’d definitely appreciate it.

  3. 736424 430988Wow, incredible blog format! How lengthy have you been blogging for? you make running a blog glance easy. The full glance of your site is great, as smartly the content material! 422155

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *