Cricket

દક્ષિણ આફ્રિકાના પ્રવાસમાં ભારત અત્યાર સુધી આવી પરિસ્થિતિમાં છે, જાણો વિગતો

ટેસ્ટ સિરીઝની શરૂઆત પહેલા અહીં વાંચો કે દક્ષિણ આફ્રિકામાં ભારતીય ટીમનો ઇતિહાસ કેવો રહ્યો છે

કેપટાઉનઃ આફ્રિકન ટીમના પડકારનો સામનો કરવા વિરાટ સેના દક્ષિણ આફ્રિકા પહોંચી ગઈ છે. ટીમને અહીં અનુક્રમે ત્રણ મેચની ટેસ્ટ અને વનડે શ્રેણી રમવાની છે. વિરાટ કોહલી ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં ભારતીય ટીમનું નેતૃત્વ કરશે. ODI ફોર્મેટમાં રોહિત શર્માની ઈજા બાદ કેએલ રાહુલ ટીમની આગેવાની કરતો જોવા મળી શકે છે. જોકે, આફ્રિકાના પ્રવાસ પર ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં ભારતીય ટીમના પ્રદર્શનની વાત કરીએ તો અત્યાર સુધી ભારતીય ખેલાડીઓ ખાસ કરિશ્મા બતાવવામાં નિષ્ફળ રહ્યા છે. તાજેતરની વાત એ છે કે ભારતીય ટીમે દક્ષિણ આફ્રિકાના પ્રવાસ પર અત્યાર સુધીમાં સાત શ્રેણી રમી છે. આ દરમિયાન ટીમ ઈન્ડિયાને છ વખત હારનો સામનો કરવો પડ્યો છે. બોક્સિંગ ડેથી શરૂ થનારી આગામી ત્રણ મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી પહેલા વાત કરીએ છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં દક્ષિણ આફ્રિકાના પ્રવાસ પર ટીમ ઈન્ડિયાના પ્રદર્શનની.

દ્વારા

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (1992-93):

લગભગ ત્રણ દાયકા પહેલા આફ્રિકાના પ્રવાસે ગયેલી ભારતીય ટીમનું નેતૃત્વ મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીન કરી રહ્યો હતો. આ દરમિયાન બંને ટીમો વચ્ચે કુલ ચાર મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી રમાઈ હતી. આ ઐતિહાસિક શ્રેણી યજમાનોએ 1-0થી જીતી હતી.

સ્ટીવ સ્મિથે તોડ્યો આ 3 દિગ્ગજનો મોટો રેકોર્ડ

આ સિરીઝ આજે પણ ઘણા મહત્વના મુદ્દાઓને કારણે યાદ કરવામાં આવે છે. વાસ્તવમાં, ઓમર હેન્ડ્રીક્સ આ શ્રેણીમાં આફ્રિકા માટે ક્રિકેટ રમનાર પ્રથમ અશ્વેત ક્રિકેટર બન્યો હતો. આ દરમિયાન તેણે મેદાનમાં ઉતરીને એક વિશેષ સિદ્ધિ પણ હાંસલ કરી હતી. હેન્ડ્રીક્સે 40 વર્ષ અને 295 દિવસમાં ટેસ્ટ ડેબ્યૂ કર્યું હતું. તમને જણાવી દઈએ કે હેન્ડ્રીક્સ ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં ડેબ્યુ કરનાર સૌથી વૃદ્ધ ક્રિકેટર છે.

આ સિવાય આ સિરીઝમાં પહેલીવાર રિપ્લે ટીવીનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો. ભારતીય મહાન બેટ્સમેન સચિન તેંડુલકર જે તે સમયે માત્ર 19 વર્ષનો હતો તે ટીવી રિપ્લેમાં આઉટ થનાર પ્રથમ ક્રિકેટર બન્યો હતો. તે જ સમયે, આ શ્રેણીમાં, કેપ્લર વેસેલ્સે સદી ફટકારીને એક વિશેષ સિદ્ધિ હાંસલ કરી હતી. હકીકતમાં, તે ઓસ્ટ્રેલિયા અને દક્ષિણ આફ્રિકા તરફથી રમતી વખતે સદી ફટકારનાર પ્રથમ ખેલાડી બન્યો હતો.

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (1996-97):

વર્ષ 1996-97માં ભારતીય ટીમે દેશના મહાન પૂર્વ બેટ્સમેન સચિન તેંડુલકરના નેતૃત્વમાં દક્ષિણ આફ્રિકાનો પ્રવાસ કર્યો હતો. આ દરમિયાન બંને ટીમો વચ્ચે કુલ ત્રણ મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી રમાઈ હતી. યજમાન ટીમે આ શ્રેણી 2-0થી જીતી લીધી હતી.

ડેબ્યૂ ટેસ્ટમાં જ નેસરે દિગ્ગજોને ચોંકાવી દીધા, ઓસ્ટ્રેલિયાના ખેલાડીઓ ખુશીથી ઉછળી પડ્યા, જુઓ વીડિયો

ત્રણ મેચોની આ ટેસ્ટ શ્રેણીની પ્રથમ મેચ ડરબનમાં રમાઈ હતી. જ્યારે બીજી અને ત્રીજી મેચ અનુક્રમે કેપટાઉન અને જોહાનિસબર્ગમાં રમાશે. આફ્રિકન ટીમે ડરબન ટેસ્ટમાં ભારતને 328 રનથી હરાવ્યું હતું, જ્યારે બીજી મેચમાં પણ યજમાન ટીમે 282 રનના વિશાળ અંતરથી જીત મેળવી હતી.

ટીમ ઈન્ડિયા માટે સારા સમાચાર એ છે કે તે ત્રીજી ટેસ્ટ મેચ ડ્રો કરવામાં સફળ રહી. ત્રીજી ટેસ્ટ મેચમાં દેશના મહાન પૂર્વ બેટ્સમેન અને દેશના વર્તમાન મુખ્ય કોચ રાહુલ દ્રવિડે મુશ્કેલીનિવારકની ભૂમિકા ભજવી હતી.

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (2001-02):

વર્ષ 2001-02માં ભારતીય ટીમની કમાન વર્તમાન BCCI પ્રમુખ અને પૂર્વ કેપ્ટન સૌરવ ગાંગુલીના હાથમાં હતી. આ દરમિયાન બંને ટીમો વચ્ચે કુલ બે મેચ રમાઈ હતી. પ્રથમ ટેસ્ટ મેચ બ્લૂમફોન્ટેનમાં યોજાઈ હતી. અહીં યજમાન ટીમે નવ વિકેટે મોટી જીત મેળવી હતી. તે જ સમયે, આ શ્રેણીની બીજી મેચ પોર્ટ એલિઝાબેથમાં 16 નવેમ્બરથી 20 નવેમ્બર સુધી રમાઈ હતી. બંને ટીમો વચ્ચેની આ ટેસ્ટ મેચ ડ્રો રહી હતી.

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (2006-07):

ટીમના કેપ્ટન સૌરવ ગાંગુલી અને મુખ્ય કોચ ગ્રેગ ચેપલ વચ્ચે ચાલી રહેલા વિવાદ વચ્ચે વર્ષ 2006-07માં રાહુલ દ્રવિડે ભારતીય ટીમની કમાન સંભાળી હતી. આ દરમિયાન બંને ટીમો વચ્ચે કુલ ત્રણ મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી રમાઈ હતી.

બંને હાથે મેદાનમાં ચાલે છે આ યુવા સ્પિનરનો જાદુ, વીડિયો જોઈને મન ચોંકી જશે

ભારતીય ટીમે એસ શ્રીસંતની ઘાતક બોલિંગને કારણે પ્રથમ મેચમાં જોહાનિસબર્ગ ટેસ્ટમાં 123 રને જીત મેળવી હતી. જો કે, ટીમ આગામી બે મેચોમાં ખાસ કરિશ્મા બતાવવામાં નિષ્ફળ રહી. ટીમ ઈન્ડિયાને ડરબન ટેસ્ટમાં 174 વિકેટ અને કેપટાઉન ટેસ્ટમાં પાંચ વિકેટથી હારનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (2010-11):

ભારતીય ટીમે વર્ષ 2010-11માં ધોનીના નેતૃત્વમાં ત્રણ ટેસ્ટ મેચ માટે આફ્રિકાનો પ્રવાસ કર્યો હતો. કેપ્ટન તરીકે ધોનીનો આફ્રિકાનો આ પ્રથમ પ્રવાસ હતો. ટેસ્ટ રેન્કિંગમાં પ્રથમ સ્થાને રહેલા ધોનીએ આ સમયગાળા દરમિયાન યજમાન ટીમને જબરદસ્ત સ્પર્ધા આપી હતી. તાજેતરમાં, આફ્રિકાએ સેન્ચુરિયન ટેસ્ટ એક ઇનિંગ્સ અને 25 રને જીતી હતી, જ્યારે ભારતીય ટીમે બદલો લીધો હતો અને ડરબન ટેસ્ટ 87 રને જીતી હતી.

આ શ્રેણીની ત્રીજી મેચ કેપટાઉનમાં 2 જાન્યુઆરીથી 6 જાન્યુઆરી દરમિયાન રમાઈ હતી. આ મેચમાં બંને ટીમોએ જીતવા માટે જોરદાર સંઘર્ષ કર્યો, પરંતુ મેચ ડ્રોમાં સમાપ્ત થઈ.

મુંબઈ એરપોર્ટ પર બસમાંથી નીચે ઉતરતા જ વિરાટે કહ્યું- બાળકનો ફોટો ન લો, જુઓ VIDEO

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (2014-15):

ફરી એકવાર ભારતીય ટીમ ધોનીના નેતૃત્વમાં બે મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી માટે આફ્રિકામાં ટકરાશે. આ દરમિયાન ટીમ ઈન્ડિયા ફરી એકવાર આફ્રિકામાં નિરાશ થઈ. વાસ્તવમાં જોહાનિસબર્ગ ટેસ્ટ ડ્રો થયા બાદ યજમાન ટીમે ડરબન ટેસ્ટમાં જબરદસ્ત વાપસી કરી હતી અને ભારતીય ટીમને 10 વિકેટથી હરાવીને શ્રેણી 1-0થી પોતાના નામે કરી હતી. ડરબન ટેસ્ટમાં આફ્રિકા માટે ડેલ સ્ટેન જબરદસ્ત

ભારતનો દક્ષિણ આફ્રિકા પ્રવાસ (2017-18):

વર્ષ 2017-18માં ધોનીના આફ્રિકા પ્રવાસ બાદ વિરાટ કોહલીના નેતૃત્વમાં ટીમ ઈન્ડિયા ભારતીય ટીમની આગામી કેપ્ટન બની હતી. આ દરમિયાન બંને ટીમો વચ્ચે ત્રણ મેચની ટેસ્ટ શ્રેણી રમાઈ હતી. આ શ્રેણીની પ્રથમ અને બીજી મેચમાં ભારતીય ટીમ અનુક્રમે 72 અને 135 રનથી હારી ગઈ હતી.

બીજી તરફ જોહાનિસબર્ગ ટેસ્ટમાં વિરાટ સેનાએ વાપસી કરી હતી અને 63 રનથી જીત મેળવી હતી. ભારતીય ઝડપી બોલર ભુવનેશ્વર કુમારને જોહાનિસબર્ગ ટેસ્ટમાં તેના પ્રદર્શન માટે પ્લેયર ઓફ ધ મેચ જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો.

2 Replies to “દક્ષિણ આફ્રિકાના પ્રવાસમાં ભારત અત્યાર સુધી આવી પરિસ્થિતિમાં છે, જાણો વિગતો

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *